ร้อนมากใช่มั้ยล่ะ? มา "ทำไอติม" ง่ายๆดับร้อนกันเถอะ 6 แท่งแค่ 34 บาทเอง ประหยัดเงิน แถมอร่อย!

LIEKR:

ต้องลอง!

        หลายคนคงเลื่อนดูรูปก่อน แล้วสงสัยว่าทำไอติมแล้วเกี่ยวไรกับน้ำและหมี เราจะบอกว่ามันเกี่ยวค่ะ มันคือของ 2 สิ่งที่จะแก้ร้อนให้เราได้อย่างเย็นชุ่มช่ำ  คือ... แดดเมืองไทยนั้น ช่างร้อนระอุยังกะทะเลทรายซาฮาร่าอยู่ในกระทะทองแดง มันร้อนม๊ากกกก จนหน้าเยิ้ม หงุดหงิดง่ายมากๆเลยค่ะอากาศแบบนี้

Sponsored Ad

        เพื่อนๆที่กำลังหาวิธีดับร้อน แบบทำเองได้ง่ายๆ ขอบอกว่าง่ายมากกกกเลยด้วย  มาทางนี้เลยค่ะ วันนี้เรามี DIY แบบง่ายแสนง่ายที่จะทำให้เพื่อนๆคลายร้อนได้บ้าง และรับรองได้เลยว่าอารมณ์ดีกันแน่นอน ^^ 

Sponsored Ad

        นั่นก็คือ มาทำไอติมกินเองกันเถอะ!

        ที่นี้ อาจมีบางเสียงบอก หูย ยากนะไอติมทำเอง

        เครื่องมือไม่มีเลย เปลืองนะถ้าต้องมาซื้อใหม่ 

        อ่ะโด่ ไปซื้อมากินง่ายกว่ามั้ยเบบี๋ ? บลาๆๆๆ 

Sponsored Ad

        จะบอกว่าผิดคาดหมดค่า!! ไอติมวันนี้ที่จะนำเสนอเพื่อนๆนั้น ช่างง่ายดายยิ่งกว่าปอกเปลือกทุเรียน ที่สำคัญมันประหยัดมาก

        อีกทั้งยังประหยัดงบมากๆๆๆด้วยค่ะ และสร้างกิจกรรมในครอบครัว เพื่อน แฟน อิอิ 

        อุปกรณ์มีอะไรบ้าง ไปดูกันดีกว่า แล้วจะทึ่ง ฮี่ๆ

Sponsored Ad

        1. น้ำอัดลม (ตามรสชาติที่เราชอบได้เลย)

Sponsored Ad

        2. แม่พิมพ์ไอติม (อันนี้ซื้อมาจากร้านทุกอย่าง 20 บาท)

        3. เยลลี่หมี หรือจะใช้ยี่ห้ออะไรก็ได้ หรือจะใส่วุ้น ปีโป้ หรืออะไรก็ตามที่ต้องการ

        จบปึ้ง! เนี่ย มีวัสดุอุปกรณ์แค่นี้ค่ะ ^^

        วิธีทำก็ง่ายยิ่งกว่า ให้อากง อาม่า พ่อ แม่ น้อง แฟน ตัวเอง มาช่วยกันได้ น่ารักกรุบกริบเลยทีเดียวเชียว

Sponsored Ad

        1. เช็ดล้างที่ใส่ไอติมให้สะอาด

Sponsored Ad

        2. ฉีกถุงกินเยลลี่พี่หมี เอ้ย ฉีกถุงเตรียมเอาเยลลี่ใส่ถ้วยไอติม

        3. เอาพี่หมีใส่ลงไป เรียงสีสันแบบไม่ซ้ำกัน หรือจะหลุมนึงสีนึงก็ได้น้า ตามความชอบเราเลย

        4. เราเรียงๆโยนๆ ออกมาได้แบบนี้ โรยไปให้ทั่วทุกช่องเลยน้า

        5. ได้เวลารินน้ำอัดลม รินให้ครบทุกช่องนะคะ

        6. นี่เลย รินให้อยู่ประมาณนี้ค่า

        7. เสียบไม้ปัก แล้วเอาเข้าช่องฟรีซ ทิ้งไว้ให้แข็ง

        เราก็รอประมาณ 2 ชั่วโมงกว่าๆ ตามแต่ความเย็นของตู้เย็นแต่ละบ้านน้า

        แท แด๊!!! แข็งแล้วๆๆๆ เอาออกมากินได้ เย้

        ฮือ อร่อย น้ำอัดลมยังซ่าส์อยู่เลย พอเลียไอติมไปจะให้ความรู้สึกหวานๆซ่าส์ๆเย็นๆแล้วกัดไปก็เจอเยลลี่หมีเคี้ยวหนุบหนับๆ หมีไม่แข็งมากค่ะ กัดๆแปปเดียวก็เป็นเยลลี่เหมือนเดิม เห็นหมีๆ ฮือ อร่อยจริงๆ55555555 เพื่อนๆต้องลองทำกันดูนะคะ ง่ายมากๆเลย ^^

        สรุปรวมค่าใช้จ่ายทั้งหมดของไอติม 6 แท่ง

        - น้ำอัดลม 24 บาท (ใช้ไม่หมดด้วย ที่เหลือกินต่อเอง อิอิ)

        - เยลลี่ 10 บาท

        รวมแล้ว 34 บาท!!!! ถูกมาก ได้มา 6 แท่ง5555

        ส่วนใครที่ไม่มีหลุมใส่ไอติม อาจปรับเป็นใส่หลุมน้ำแข็งก็เก๋ๆก็ได้ค่ะ ใครลองทำดูแล้ว มาเล่าสู่กันฟังด้วยน้า555555

ข้อมูลและภาพ จาก สมาชิกพันทิป ลูกอมโบตัน ยาสีฟันคอลเกต

บทความแนะนำ More +

บทความที่คุณอาจสนใจ